Dân sự

Tôi có một người bạn là người nước ngoài, quốc tịch Pháp muốn nhận một đứa trẻ 8 tuổi ở Việt Nam đang trong một trại trẻ mồ côi làm con nuôi, vậy người bạn đó của tôi cần phải làm gì để có thể nhận đứa trẻ ấy làm con nuôi?

Hiện tại gia đình tôi có các tài sản như sau: 2 căn nhà cha mẹ tôi cùng đứng tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền trên đất, 01 chiếc xe ô tô mang tên của cha tôi. Luật sư cho tôi hỏi, làm thế nào để chuyển số tài sản chung của bố mẹ tôi thành tài sản riêng của mẹ tôi, thuộc toàn quyền sở hữu của mẹ tôi, không liên quan đến ba tôi, không bị mang ra chia nếu phải ly hôn?

Ủy ban nhân dân xã có được công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán xe hay không?

Tôi mua đất và nhà theo Hợp đồng chuyển nhượng sử dụng đất và tài sản liền với đất ngày 12/12/2007, không có công chứng và chưa làm thủ tục sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Luật sư cho tôi hỏi, bây giờ hợp đồng đó còn hiệu lực hay không, hay phải Công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo luật hiện hành?

Hiện nay, tôi đang sinh sống tại Hà Nội, vừa qua tôi bị mất một số giấy tờ hộ tịch bản chính nên muốn xin trích lục lại các giấy tờ hộ tịch này tại cơ quan hành chính. Nhưng tôi nghe nói, tại Hà Nội muốn xin trích lục hộ tịch phải thực hiện trực tuyến. Tôi trước nay đều mang các giấy tờ đến sau đó được hướng dẫn rồi về bổ sung và nộp trực tiếp, nay nghe việc đăng ký trực tuyến tôi rất hoang mang không biết phải làm thế nào?

Anh M không chịu còn tuyên bố sẽ giết tôi. Liền đó anh M bỏ về nhà rồi quay lại với cây tuýp sắt lao vào đánh tôi, trong lúc giằng co tôi giật được cây tuýp sắt và đánh một cái về phía anh M gây vết thương rách da và chảy máu. Sự việc xảy ra như vậy. Mong luật sư tư vấn giúp tôi nếu họ kiện ra tòa thì tôi sẽ bị tội gì, mức phạt cao nhất cho tôi như thế nào. Tôi xin cảm ơn!

Xin chào Luật sư. Hiện nay, tôi và vợ tôi đã kết hôn được 3 năm. Vợ tôi trước đó đã có một đời chồng và có con riêng. Sau khi lấy nhau thì tôi, vợ, con riêng sông chung với nhau. Bây giờ, con riêng của vợ tôi đã 10 tuổi, để tránh con bị mặc cảm, vợ chồng tôi muốn đổi họ cho con theo họ của tôi. Vậy vợ chồng tôi có được đổi họ cho con riêng của vợ tôi không? Và thủ tục đổi họ như thế nào?

Người khởi kiện phải có tư cách pháp lý khởi kiện (cá nhân, cơ quan, tổ chức) Cá nhân: phải có năng lực hành vi tố tụng dân sự, trường hợp đặc biệt + Là người đủ 15 tuổi có tài sản riêng, có tranh chấp kiện ra tòa và có thể tự mình làm. + Trong một số hợp đồng lao động thì cần đủ 15 tuổi có thể tự mình làm đơn khởi kiện, đồng thời họ có quyền, lợi ích hợp pháp bị xâm phạm, tranh chấp.

Điều 574 BLDS 2015 có quy định về khái niệm thực hiện công việc không có ủy quyền như sau: “Thực hiện công việc không có ủy quyền là việc một người không có nghĩa vụ thực hiện công việc nhưng đã tự nguyện thực hiện công việc đó vì lợi ích của người có công việc được thực hiện khi người này không biết hoặc biết mà không phản đối.”

Sau khi ông A chết, anh B đến văn phòng công chứng tự ý lập hợp đồng chuyển nhượng phần đất của mình được thừa kế cho ông C mà không thông báo gì cho những người con khác của ông A. Không hiểu sao công chứng viên đã công chứng hợp đồng chuyển nhượng này. Khi biết được, các người con cần phải làm thế nào để ngăn chặn việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của anh B cho ông C?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer