Doanh nghiệp

Công ty tôi có trụ sở ở Hà Nội và muốn hoạt động kinh doanh thêm một số ngành nghề mới ngoài những ngành nghề đang có. Tôi được biết theo quy định của Luật doanh nghiệp mới thì: Doanh nghiệp được tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm. Vậy xin hỏi: Để hoạt động các ngành nghề mới kia, Công ty tôi có bắt buộc phải thực hiện thủ tục bổ sung ngành, nghề kinh doanh như trước kia không? Xin chân thành cảm ơn.

Công ty tôi là Công ty cổ phần thành lập được 2 năm. Sắp tới, có một cổ đông sáng lập sẽ chuyển nhượng toàn bộ cổ phần cho người ngoài Công ty. Tôi nghe mọi người nói: Khi doanh nghiệp làm thay đổi bất kỳ nội dung gì cũng phải làm thủ tục công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp. Vậy xin hỏi: Đối với Công ty cổ phần như Công ty tôi thì phải làm thủ tục công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp nào? Xin chân thành cảm ơn.

Công ty tôi là công ty cổ phần được thành lập từ năm 2003, hoạt động chủ yếu trong lĩnh vực xây dựng. Công ty tôi có 20% vốn góp của nhà nước và hiện có nhu cầu tách thành hai công ty trong đó công ty được tách không có vốn của nhà nước. Vậy cho tôi hỏi: Công ty tôi có được tách như vậy không và có áp dụng quy định pháp luật của doanh nghiệp nhà nước trong trường hợp này không? Tôi cảm ơn!

Thành viên hợp tác xã có quyền chuyển nhượng vốn góp cho chủ thể khác không? Hãy cùng Công ty luật TNHH Sao Việt tìm hiểu về vấn đề này. Theo quy định tại Điều 14, Luật hợp tác xã năm 2012, thành viên hợp tác xã có các quyền sau đây: 1. Được hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã cung ứng sản phẩm, dịch vụ theo hợp đồng dịch vụ. 2. Được phân phối thu nhập theo quy định của Luật này và điều lệ.

Công ty tôi là công ty cổ phần mới thành lập tháng 9/2017. Hiện nay công ty muốn thành lập sổ đăng ký cổ đông công ty cần thực hiện những thủ tục gì ?

Do muốn ra làm ăn riêng nên tôi dự định chuyển nhượng toàn bộ số cổ phần mà mình có cho 1 cổ đông khác trong công ty. Vậy rất mong luật sư giải đáp giúp, việc chuyển nhượng này tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Công ty tôi là Công ty 100% vốn nước ngoài có chi nhánh tại thành phố Hải Phòng. Hiện tại, Công ty tôi muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật của chi nhánh tại thành phố Hải Phòng này. Vậy cho tôi hỏi tôi phải làm gì để điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư của Chi nhánh này. Tôi cảm ơn!

Công ty tôi thay đổi người đại diện theo pháp luật vào tháng 5/2017, tuy nhiên trên giấy đăng ký doanh nghiệp mới (giấy vàng) không thể hiện thông tin về địa điểm kinh doanh của công ty tôi đã thành lập trước đó. Hiện nay công ty tôi muốn có giấy xác nhận công ty tôi có địa điểm kinh doanh cần làm thủ tục gì ?

Tôi mới thành lập doanh nghiệp, nay muốn khắc dấu tròn công ty, trong dấu thể hiện hình ảnh logo của công ty như vậy có được không? Khắc dấu xong công ty tôi còn cần phải thực hiện thêm những thủ tục gì để được sử dụng dấu ?

Công ty tôi đang kinh doanh bán lẻ xăng dầu nhưng hiện tại không có nhu cầu tiếp tục kinh doanh nên công ty tôi muốn nhượng quyền kinh doanh cửa hàng xăng dầu cho một đơn vị khác, Luật Sao Việt cho hỏi công ty tôi có được chuyển nhượng quyền kinh doanh xăng dầu này cho đơn vị khác không? Cần điều kiện gì không? Tôi cảm ơn!

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer