Hình sự

Thưa luật sư, tôi đọc báo thấy có trường hợp chủ nhà vì muốn chống trộm nên đặt hàng rào lướt sắt và dẫn nguồn điện 220V vào, khiến cho 1 kẻ trộm bị điện giật chết. Nhà tôi cũng thường xuyên bị mất trộm gia súc trong trang trại, nên định sử dụng biện pháp phòng trộm bằng hàng rào điện. Nhưng đọc thấy trường hợp bị chết người nên cũng e ngại.

Thưa Luật sư, về vấn đề mại dâm, tôi thấy rằng việc dụ dỗ, ép buộc, chăn dắt và quản lý cả một ổ mại dâm còn nguy hiểm hơn rất nhiều so với hành vi bán dâm của những cô gái làm nghề đó. Vậy mong Luật sư cho biết pháp luật quy định xử lý như nào đối với hành vi của những “Tú ông”, “Tú bà” đó?

Thưa luật sư, trường hợp bố mẹ biết được con mình trộm cắp tài sản của người khác, nếu không tố giác con thì bố mẹ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Trong Bộ luật tố tụng hình sự (BLTTHS) năm 2015. Theo điểm đ khoản 1 Điều 4 BLTTHS 2015 thì “Người bị buộc tội gồm người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo.”

Thưa luật sư, anh tôi đang đi xe máy trên đường (được công an xác nhận là đi đúng quy định) thì bị một chiếc xe ô tô vượt lên va phải. Thấy anh tôi bị ngã, tài xế vội chạy đi không hỏi han hay đưa anh tôi vào viện. Sau tai nạn, anh tôi bị gãy chân phải và vẫn đang phải nằm viện điều trị. Luật sư cho tôi biết người tài xế kia có thể bị xử lý như nào đối với hành vi này?

Trong gia đình tôi có một người năm nay đã hơn 18 tuổi, vì chơi bời lêu lổng, cờ bạc nên đã nợ một số tiền lớn. Không có tiền trả nợ nên cậu ấy đã cùng với 3 người bạn của mình tự giàn dựng tình huống bị bắt cóc để đòi 100 triệu đồng tiền chuộc từ bố mẹ đẻ, và đe dọa nếu không đưa tiền sẽ bị giết chết. Do gia đình đã phát hiện được và không đem tiền nộp cho nó như lời yêu cầu trong đe dọa.

Con gái tôi hiện đang theo học trên thành phố và đã có người yêu, dạo gần đây chúng tôi mới biết được người yêu của con gái đã có gia đình. Gia đình tôi đã khuyên can, phản đối nhiều lần mà không được. Hôm qua lúc con tôi đanh trên đường đi học về thì bị một nhóm người chặn đường và ném một túi nước vào người con gái tôi, túi nước đó là axit tuy con gái tôi cố tránh nhưng vẫn bị thương nghiêm trọng

Thưa luật sư Sao Việt, xin hỏi: Trong tổ tôi đang ở có một bà bán hàng tạp hóa, cứ đến cuối giờ chiều thì bà ấy lại ghi và ôm lô đề, nhiều lúc có mâu thuẫn xảy ra với người chơi gây mất trật tự công cộng. Nay tôi muốn tố cáo bà ấy với cơ quan chức năng, vậy nếu tôi tố cáo thì bà ấy sẽ bị xử lý như thế nào?

Tôi hiện đang làm tại một cơ quan nhà nước, gần đây Giám đốc chỗ tôi làm có đưa cho tôi và một số đồng nghiệp khác ký một số giấy tờ hồ sơ đề nghị yêu cầu chi tiền là 200 triệu (số tiền lấy từ Ngân sách nhà nước) để sử dụng vào một hạng mục dự án nào đó, nói thật là chúng tôi không hề biết gì về hạng mục đó....

Luật sư cho em hỏi hiện nay em 25 tuổi và em có bạn gái 15 tuổi, chúng em rất yêu nhau vì thế đã đi quá giới hạn nhiều lần (người yêu em tự nguyện chứ em không ép buộc cô ấy), gia đình 2 bên đều không biết. Nhưng dạo gần đây bạn gái em muốn bỏ nhà để đến ở với em chính vì vậy bố mẹ bạn gái em đã biết chuyện em và bạn ấy đi quá giới hạn. Em rất lo sợ vì bố mẹ người yêu em có nói sẽ báo công an về hành vi của em.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer