Hình sự

Thời gian qua, tôi thấy báo chí đưa tin nhiều về nhiều trường hợp: cán bộ Nhà nước đang trong thời gian bị điều tra do có nghi ngờ có những sai phạm trong công tác. Tuy nhiên, họ đã lấy lý do ra nước ngoài chữa bệnh, thăm thân…và đã bỏ trốn luôn trước khi bị khởi tố. Vậy pháp luật có quy định gì để ngăn chặn với những cá nhân này không?

Cho em hỏi: anh họ em có vay nợ của người ta 500 triệu đồng, không viết giấy vay. Nhưng sau đó không có tiền trả cho họ. Một hôm, người cho anh em vay tiền kéo thêm vài thằng xã hội đen, săm trổ đầy mình đến tìm gặp anh em, chúng giữ anh em và kề dao vào cổ bắt phải trả tiền, nhưng anh em không có trả. Thì chúng bắt anh em phải viết giấy là có vay nợ của chúng 900 triệu đồng (chúng bắt anh em phải trả lãi chậm trả lên đến 400 triệu).

Luật sư cho em hỏi về trường hợp của anh trai em. Anh trai em làm công nhân tại 1 công ty sản xuất giày của Trung Quốc. Hôm 8/10, anh ấy có ăn trộm 21 đôi giày của công ty. Công ty có phát hiện được và đã trình báo công an bao gồm số giày đó. Đến 19/12/2016 anh ấy mới bị tạm giam là sao ạ? Từ hôm đó cảnh sát không cho liên lạc với người nhà bạn em nữa rồi.

Em của tôi đã bị kết án về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích. Nay em tôi đang bị tạm giam vì tội trộm cắp 1 chiếc Iphone 6S. Xin hỏi luật sư : em tôi sẽ bị phạt tù bao lâu?

Tối hôm đó sau khi đi uống nước tại 1 quán ven đường quốc lộ, anh trai em điều khiển xe máy chạy ngược chiều khoảng 20 - 40m, sau đó anh trai em tắt máy, dừng xe. Đồng thời bật xi nhan để chuẩn bị sang đường (anh trai em cho xe đứng cách mép ngoài đường khoảng 50cm - gần 80cm), khi đó có 1 xe máy chạy với tốc độ cao chạy đâm xẹt qua chân làm gãy chân trái anh trai em,...

Chào Luật sư, em có một sự việc muốn hỏi ý kiến Luật sư: Chuyện là tối hôm qua, em có đi ăn nhậu với bạn bè thì xảy ra xích mích với bàn bên cạnh. Do lời qua tiếng lại, em có ẩu đả với một người ở bàn đó và khiến cho người đó bị xây xát. Tuy nhiên, khi đó do em uống quá nhiều rượu nên không làm chủ được hành vi của mình. Hôm nay em nhận được giấy triệu tập của cơ quan công an để làm việc. Liệu em có bị xử lý Hình sự hay chỉ xử phạt hành chính như nào? Em xin cảm ơn!

Chào luật sư, nhờ anh tư vấn giúp em, hiện em đang rất bối rối. Cách đây 3 năm em được một đồng nghiệp nhờ đi nhận tiền hộ từ 1 người bạn của anh ta, số tiền lên đến 1 tỷ và được nhận làm nhiều lần. Khi đó, em hoàn toàn không biết số tiền này dùng cho mục đích gì, hay 2 người họ có thỏa thuận gì.

Kính gửi Công ty Luật Sao Việt. Em có người bạn làm kế toán tại Phòng khám Đa khoa Tư nhân ở Hà nội từ năm 2015, đã tham gia làm chứng từ giả theo sự chỉ đạo của cấp trên (chỉ đạo miệng, không có văn bản) với số tiền là 550 triệu đồng. Cơ quan cảnh sát điều tra kết luận bạn em phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại khoản 4 Điều 139 của Bộ luật hình sự.

Kính thưa Luật sư, Vào tháng 02/2016 Anh trai tôi bị hành hung dẫn đến thương tích tại vùng mặt và tay. Gia đình tôi đã viết đơn đề nghị cơ quan Công an giải quyết. Tuy nhiên, đến tận tháng 10/2016, gia đình tôi mới nhận được Quyết định không khởi tố vụ án.

Chào luật sư, Trong trường hợp sau có thể coi là phòng vệ chính đáng? Các đây 1 tháng, em cùng với em gái của em đang đi chơi trong phố. Đi đến đoạn đường tối, vắng người thì có một thanh niên cầm một con dao to xuất hiện và đe dọa sẽ dùng dao chém em và em gái em nếu không đưa hết tài sản cho hắn.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer