Hình sự

Thưa Luật sư, công ty tôi đang làm việc người lao động được hưởng mức lương từ 5 đến hơn 10 triệu, nhưng công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trên mức lương tối thiểu vùng (hơn 4 triệu), ngoài ra còn có những trường hợp không đóng bảo hiểm. Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này, công ty có thể phải chịu trách nhiệm như thế nào?

Thưa Luật sư Sao Việt, tôi bị Tòa án tuyên phạt 15 năm tù nhưng cho hưởng án treo về Tội đánh bạc. Trong quá trình điều tra, cơ quan công an có thu giữ của tôi số tiền hơn 40 triệu đồng. Trong bản án tôi được Tòa tuyên trả lại số tiền nêu trên. Vậy cho tôi hỏi, tôi phải đến đâu để nhận lại số tiền nêu trên? Xin cảm ơn Luật sư./.

Thưa Luật sư Sao Việt, chồng tôi bị truy tố về tội đánh bạc theo khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự với số tiền hưởng lợi là gần 5 triệu đồng. Năm 2005 chồng tôi từng bị xử phạt 3 năm về tội trộm cắp, đã chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung cũng như án phí từ năm 2006. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, đối với tội đánh bạc liệu chồng tôi có thể được hưởng án treo hay không?

Khi có một hành vi dịch chuyển hàng hóa tiền tệ qua biên giới mà người thực hiện hành vi phạm tội khai báo gian dối hoặc bằng những hình thức khác khiến cơ quan quản lý không xác định quản lý được hàng hóa nào qua biên giới (nếu khai báo sai nhưng vẫn quản lý được thì cấu thành tội trốn thuế) nếu người phạm tội nhằm mục đích mua bán nhằm động cơ vụ lợi thì cấu thành tội buôn lậu. Đối với tội buôn lậu thì mục đích của người phạm tội là nhằm mục đích buôn bán kiếm lợi.

Phân biệt tội dâm ô trẻ em và tội hiếp dâm

Hành vi buôn bán ma túy (tái phạm) có được phép tại ngoại

Trách nhiệm hình sự về việc trộm cắp tài liệu

Các bạn cho tôi hỏi nếu bạn tôi bỏ trốn thì gia đình (ba, mẹ) bạn tôi có chịu trách nhiệm trước pháp luật không (có phải thay bạn tôi trả nợ không). Còn nếu bạn tôi bị truy tố trách nhiệm hình sự, bị bỏ tù thì có phải thanh toán số tiền nợ công ty không? Hay bố mẹ bạn tôi có phải đứng ra chịu trách nhiệm chi trả thay bạn tôi không?

Anh M không chịu còn tuyên bố sẽ giết tôi. Liền đó anh M bỏ về nhà rồi quay lại với cây tuýp sắt lao vào đánh tôi, trong lúc giằng co tôi giật được cây tuýp sắt và đánh một cái về phía anh M gây vết thương rách da và chảy máu. Sự việc xảy ra như vậy. Mong luật sư tư vấn giúp tôi nếu họ kiện ra tòa thì tôi sẽ bị tội gì, mức phạt cao nhất cho tôi như thế nào. Tôi xin cảm ơn!

Chào luật sư, luật sư cho cháu hỏi em trai cháu có ăn trộm 1 chiếc oto và rao bán với giá 100 triệu đồng nhưng chưa bán được và trong lúc đang di chuyển thì bị công an kiểm tra hành chính và bị bắt bây giờ đang bị tạm giam 3 tháng để điều tra. Vậy luật sư có cách nào để gia đình tôi bảo lãnh em trai cháu ra ngoài cho đến ngày xét xử phiên toàn không ạ, hình phạt cho em trai cháu sẽ như thế nào ạ.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer