Hôn nhân - Gia đình

Dịch vụ luật sư hôn nhân và gia đình tại Luật Sao Việt là dịch vụ pháp lý tư vấn pháp luật cung cấp và giải đáp các vướng mắc trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.

Tôi kết hôn được 7 năm thì vợ chồng bắt đầu xảy ra mâu thuẫn, không thể chung sống được nên cuối năm 2017 chúng tôi quyết định ly hôn. Do từ khi kết hôn, vợ tôi chỉ ở nhà làm công việc nội trợ, nên khi ly hôn, theo yêu cầu của vợ tôi, Tòa án yêu cầu mỗi tháng tôi phải trợ cấp cho vợ tôi 2 triệu. Đến nay tôi đã trợ cấp cho vợ được gần 1 năm. Vậy rất mong được tư vấn giúp, khi nào thì tôi có thể chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng với vợ cũ.

Em và bạn trai mới đây đã chia tay nhau, tuy nhiên, hiện tại, em đang có thai với người ấy và người ấy lại sắp lấy vợ. Vậy, em có thể yêu cầu người đó cấp dưỡng cho con em sau khi em sinh không? Nếu có, em cần làm những thủ tục gì?

Đối với việc xác nhận tình trạng hôn nhân cho người A từng có con sinh trước ngày 03/01/1987 (tức là từng có con nhưng không đăng ký kết hôn, hoặc chỉ là quan hệ qua đường, người đã chết/ mất tích, không rõ địa chỉ - một dạng hôn nhân thực tế), nhưng hiện tại chỉ sống một mình.

Theo thông tư liên tịch số 01/2016 giữa TAND Tối cao, VKSND Tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, vợ chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận với nhau về toàn bộ các vấn đề, trong đó có cả việc phân chia tài sản.

Theo Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì đã có sự thống nhất về thẩm quyền so với Bộ luật Tố tụng dân sự cũ. Theo quy định tại khoản 1 Điều 28 và điểm a khoản 1 Điều 35 thì thẩm quyền giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài thuộc về Tòa án nhân dân cấp huyện (Trước đây thuộc về Tòa án nhân dân cấp tỉnh).

Tôi là người Việt Nam hiện nay đang sinh sống ở Bỉ. Tôi có kết hôn với một người tại Bỉ. Nay chúng tôi dự định về Việt Nam sinh sống. Xin hỏi chúng tôi có phải làm thủ tục đăng ký kết hôn lại ở Việt Nam không?

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Tảo hôn là hai nam nữ kết hôn trước tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật tức là lấy vợ trước 20 tuổi, lấy chồng trước 18 tuổi. Người nào có hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn sẽ bị xử lý theo Điều 145 bộ luật hình sự.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer