Hôn nhân - Gia đình

Cô bạn tôi và người yêu có quan hệ tình cảm 2 năm nay, cách đây hai tháng, bạn tôi thông báo với người yêu mình có bầu và muốn tiến tới kết hôn. Tuy nhiên người yêu bạn tôi phủi bỏ trách nhiệm và nói bạn tôi phải bỏ đứa con, nhưng cô bạn tôi xác định sẽ sinh con và nuôi con một mình. Vì hoàn cảnh bạn tôi chưa có công việc ổn định, giờ lại sinh con nên tôi e rằng sẽ không nuôi nổi đứa bé.

Tôi và chồng kết hôn năm 2014, chúng tôi có với nhau một con chung hiện tại mới hai tuổi rưỡi. Anh ta làm bác sĩ tại bệnh viện đa khoa tỉnh còn tôi làm y tá cùng một bệnh viện. Thu nhập của tôi mặc dù thấp hơn anh ta nhưng cũng ổn định và có thể nuôi con. Xin luật sư cho biết nếu chúng tôi ly hôn, thì căn cứ điều kiện của tôi và anh ta ai có thể được quyền nuôi con?

Tôi là N.T.H địa chỉ tại Phường Đ, quận Hai Bà Trưng, HN. Tôi đã kết hôn năm 1994 và ly hôn năm 2004, năm 2005 tôi có quan hệ tình cảm với anh T.Q.H và đã tổ chức đám cưới với anh H vì anh H đã có gia đình và chỉ ly thân với vợ nên chúng tôi không đăng ký kết hôn. Đến tháng 9/2016 tôi và anh H có sinh được một đứa con, bây giờ tôi muốn đăng ký khai sinh cho đứa con có cha là anh H và mang họ anh H thì phải làm như thế nào?

Chào luật sư, tôi lấy vợ năm 2000. Năm 2002 vợ chồng tôi mua một mảnh đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên tôi. Đến năm 2012 chúng tôi đã li hôn theo quyết định công nhận thuận tình li hôn của tòa án. Khi li hôn, chúng tôi tự thỏa thuận chia tài sản, không giải quyết tại tòa án, trong đó chúng tôi có thỏa thuận (không có văn bản) là mảnh đất nói trên là tài sản của tôi. Nay tôi muốn thế chấp mảnh đất đó để vay vốn ngân hàng làm ăn thì tôi cần làm những thủ tục gì?

Chào luật sư, vợ chồng tôi cưới nhau năm 2015, lúc đó tôi 20 tuổi và chồng tôi 25 tuổi. Đến năm 2017 do tình cảm vợ chồng không còn nữa, chúng tôi có 1 con chung 12 tháng tuổi, tài sản chung thì chưa có gì. Vậy bây giờ vợ chồng tôi ly hôn thì tôi có được nuôi con và bồi thường tuổi thanh xuân không?

Bạn Nguyễn Thiên An -Hải Phòng có hỏi: Em có một vấn đề thắc mắc như sau: Anh trai tôi lấy vợ và sinh được 2 cháu,1 trai và 1 gái nay cả 2 cháu cũng đang học lớp 7 và 8. Nhưng trong quá trình chung sống đã xảy ra mâu thuẫn nên vợ của anh ấy đã làm đơn ra tòa đòi ly hôn. Cho đến nay tòa án mới giải quyết là anh trai tôi phải bồi thường về căn nhà cấp 4 của 2 người xây dựng trước đó với số tiền bằng 35 triệu đồng và phải trả tiền hồ sơ thẩm phán là 2.5 triệu đồng.

Tôi có một đứa em gái năm nay mới 16 nhưng đã đi lấy chồng và chồng của em gái tôi đã 21 tuổi. Tôi muốn hỏi Luật sư trong trường hợp trên có phải là tảo hôn không và cần phải giải quyết như thế nào?

Chào luật sư, mong luật sư tư ấn giúp vấn đề của tôi: Vợ chồng tôi hiện có 2 con, 1 cháu sinh năm 2009, 1 cháu sinh năm 2015. Vợ tôi có công việc và thu nhập ổn định, sống cùng bố mẹ chồng. Còn tôi công việc không ổn định, thu nhập bấp bênh. Tình trạng 2 vợ chồng sống chung không được hạnh phúc, chúng tôi cũng ly thân khá lâu rồi, hai bên không thể dung hòa dưới một mái nhà nên tôi muốn ly hôn với vợ.

Thủ tục ly hôn đơn phương được quy định chặt chẽ trong các chế định của Luật Hôn nhân & Gia đình năm 2014 và Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015: "Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án" (khoản 14 Điều 1 Luật HNGĐ 2014). Ly hôn có thể xuất phát từ ý chí của cả hai bên (vợ và chồng), hoặc từ một bên (ly hôn đơn phương), xuất phát từ ý chí của một bên vợ hoặc chồng.

Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 03 Năm, khi ly hôn tôi được Tòa án giao cho quyền nuôi con. Bây giờ con tôi đã được 5 tuổi. Tháng 3/2017 tôi có kế hoạch vào trong thành phố Hồ Chí Minh nên tôi và chồng (đã ly hôn) có thỏa thuận miệng với nhau việc để cho anh ấy nuôi dưỡng con tôi trong thời gian tôi đi công tác. Tuy nhiên, sau đó tôi lại không đi nữa nên tôi có yêu cầu được tiếp tục nuôi con nhưng anh ấy không đồng ý. Vậy thì tôi có quyền được nuôi con nữa không?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer