Câu hỏi: 
Em trai tôi vừa qua nhận được quyết định gọi nhập ngũ, trước khi em đi tôi cũng muốn mua cho em một chiếc điện thoại để vào doanh trại tiện liên lạc về gia đình, nhưng tôi nghe bạn bè bảo, theo luật thì đi nghĩa vụ sẽ không được sử dụng điện thoại, rất mong Luật Sao Việt giải đáp thắc mắc giúp tôi?
Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, thắc mắc của bạn Công ty Luật TNHH Sao Việt xin trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 9 và Điều 10 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về quyền, nghĩa vụ và các hành vi bị nghiêm cấm của hạ sĩ quan, binh sĩ:
Điều 9. Quyền và nghĩa vụ của hạ sĩ quan, binh sĩ
“1. Hạ sĩ quan, binh sĩ được Nhà nước bảo đảm chế độ, chính sách ưu đãi phù hợp với tính chất hoạt động của Quân đội nhân dân.
2. Hạ sĩ quan, binh sĩ có nghĩa vụ:
a) Tuyệt đối trung thành với Tổ quốc, Nhân dân, với Đảng và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
b) Sẵn sàng chiến đấu, hy sinh bảo vệ độc lập, chủ quyền, thống nhất, toàn vẹn lãnh thổ của Tổ quốc; bảo vệ Nhân dân, Đảng, Nhà nước và chế độ xã hội chủ nghĩa; hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao và thực hiện nghĩa vụ quốc tế;
c) Bảo vệ tài sản và lợi ích của Nhà nước, cơ quan, tổ chức; bảo vệ tính mạng, tài sản, quyền và lợi ích hợp pháp của Nhân dân; tham gia bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự, an toàn xã hội theo quy định của pháp luật;
d) Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, Điều lệnh, Điều lệ của Quân đội nhân dân;
đ) Học tập chính trị, quân sự, văn hóa, khoa học, kỹ thuật, nghiệp vụ; rèn luyện tính tổ chức, ý thức kỷ luật và thể lực; nâng cao bản lĩnh chính trị, bản lĩnh chiến đấu.”
Điều 10. Các hành vi bị nghiêm cấm
“1. Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.
2. Chống đối, cản trở việc thực hiện nghĩa vụ quân sự.
3. Gian dối trong khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
4. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái quy định về nghĩa vụ quân sự.
5. Sử dụng hạ sĩ quan, binh sĩ trái quy định của pháp luật.
6. Xâm phạm thân thể, sức khỏe; xúc phạm danh dự, nhân phẩm của hạ sĩ quan, binh sĩ.”
Như vậy, căn cứ Luật nghĩa vụ quân sự không có quy định nào cấm công dân khi tham gia nghĩa vụ quân sự mang theo điện thoại di động. Tuy nhiên, khi tham gia nghĩa vụ quân sự, các quân nhân ngoài tuân thủ các quy định của Luật nghĩa vụ quân sự, còn phải tuân thủ các quy định chung của từng đơn vị mình phục vụ, và hiện nay để đảm bảo kỷ luật và bí mật thông tinphần lớn các đơn vị đã cấm các quân nhân sử điện thoại di động. Việc cấm sử dụng điện thoại di động không đồng nghĩa với việc cấm liên lạc với gia đình trong thời gian tại ngũ, bởi các quân nhân sẽ được liên lạc với gia đình thường xuyên thông qua hệ thống điện thoại của đơn vị, đồng thời gia đình quân nhân có thể trực tiếp thăm gặp tại nơi đóng quân theo quy định.

 

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer