Câu hỏi:

Chào Công ty Luật TNHH Sao Việt! Tôi được biết có trường hợp người lao động chậm đóng BHYT 30 ngày thì đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm. Vậy đó là những trường hợp nào và đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm ra sao? Mong nhận được phản hồi từ Quý công ty.

(Ảnh minh họa. Nguồn: Internet)

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật Sao Việt xin giải đáp như sau:

Thứ nhất: Những trường hợp người lao động chậm đóng Bảo hiểm y tế 30 ngày thì đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm:

Quyết định 888/QĐ- BHXH  ngày 16/7/2018 của Tổng giám đốc bảo hiểm xã hội Việt Nam về sửa đổi, bổ sung một số điều về quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 tại Khoản 4, Điều 1 quy định như sau:

 "Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 17 chậm đóng bảo hiểm y tế từ 30 ngày trở lên thì đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm theo quy định tại Điều 49 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung.”

Theo đó, người lao động thuộc các trường hợp sau đây nếu chậm đóng bảo hiểm y tế từ 30 ngày trở lên thì đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm:

 - Người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, Hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý điều hành Hợp tác xã hưởng tiền lương, làm việc tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức bao gồm: cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo Hợp đồng lao động.

- Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

- Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

- Đối tượng do người lao động, Công an đơn vị, địa phương đóng bảo hiểm y tế: Công dân được tạm tuyển trước khi chính thức được tuyển chọn vào Công an nhân dân; công nhân Công an; người lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên.

Thứ hai: Trường hợp người lao động chậm đóng Bảo hiểm y tế 30 ngày như trên thì người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm theo quy định tại Điều 49 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

- Người có hành vi vi phạm quy định của Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 và quy định khác của pháp luật có liên quan đến bảo hiểm y tế thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

- Cơ quan, tổ chức có hành vi vi phạm quy định của Luật Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 và quy định khác của pháp luật có liên quan đến bảo hiểm y tế thì bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

- Cơ quan, tổ chức, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế mà không đóng hoặc đóng không đầy đủ theo quy định của pháp luật thì sẽ bị xử lý như sau:

+ Phải đóng đủ số tiền chưa đóng và nộp số tiền lãi bằng hai lần mức lãi suất liên ngân hàng tính trên số tiền, thời gian chậm đóng; nếu không thực hiện thì theo yêu cầu của người có thẩm quyền, ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, kho bạc nhà nước có trách nhiệm trích tiền từ tài khoản tiền gửi của cơ quan, tổ chức, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế để nộp số tiền chưa đóng, chậm đóng và lãi của số tiền này vào tài khoản của quỹ bảo hiểm y tế;

+ Phải hoàn trả toàn bộ chi phí cho người lao động trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng bảo hiểm y tế mà người lao động đã chi trả trong thời gian chưa có thẻ bảo hiểm y tế.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer