Luật Doanh Nghiệp

Em đã có bằng tốt nghiệp trung học dược và đã có 2 năm kinh nghiệm trong nghề. Bây giờ em muốn mở hiệu thuốc riêng thì cần thực hiện các thủ tục để đăng ký kinh doanh như thế nào?

Tôi có dự định mua 1 chiếc ô tô 29 chỗ chở khách để chạy tuyến cố định Hà Nội – Hải Phòng. Cho tôi hỏi có cần phải thành lập công ty không? Nếu có, quý công ty có thể hướng dẫn tôi về hồ sơ, thủ tục thành lập công ty được không? Tôi cảm ơn.

Công ty tôi muốn đăng ký kinh doanh lĩnh vực kinh doanh về tư vấn tài chính doanh nghiệp và các vấn đề liên quan thì điều kiện, hồ sơ, thủ tục để kinh doanh loại hình dịch vụ này như thế nào? Tôi cảm ơn.

Em muốn hỏi về thủ tục thành lập Công ty TNHH do 1 Công ty và một số cá nhân góp vốn. - Vốn: 1tỷ - Ngành nghề kinh doanh: Dịch vụ khoa học kỹ thuật, dịch vụ CNTT, gia công phần mềm… - Hồ sơ cần chuẩn bị những gì? Công ty góp vốn thì phải làm những thủ tục gì để góp vốn? - Thời gian làm xong thủ tục để doanh nghiệp hoạt động được? - Chi phí thành lập bao nhiêu?

Hiện tại tôi muốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên và 2 chi nhánh hạch toán phụ thuộc. Cho tôi hỏi: + Có thể tiến hành nộp hồ sơ thành lập công ty và thành lập chi nhánh cùng một lúc được không ạ? hay phải thành lập công ty xong rồi mới thành lập chi nhánh? Hồ sơ thành lập doanh nghiệp và chi nhánh như thế nào? + Chủ tịch HDTV và Giám đốc có thể đồng thời kiêm nhiệm giám đốc chi nhánh được không?

Tôi có dự định kinh doanh trong lĩnh vực nhà hàng tôi có hỏi mấy người bạn về lựa chọn loại hình để đăng ký kinh doanh, có người khuyên tôi nên chọn loại hình Hộ kinh doanh cá thể nhưng cũng có nhiều người khuyên tôi nên đăng ký kinh doanh dưới dạng công ty cho quy mô, bài bản mà phát triển. Tôi không hiểu sâu về luật, chỉ có cóp nhặt các kiến thức thu thập được.

Công ty tôi vừa nộp hồ sơ thành lập doanh nghiệp, tuy nhiên đến ngày hẹn lấy kết quả thì Phòng đăng ký kinh doanh trả hồ sơ yêu cầu bổ sung hồ sơ với lý do trụ sở công ty tôi đăng ký vi phạm khoản 11 Điều 6 Luật nhà ở năm 2014. Tôi chưa hiểu rõ về yêu cầu bổ sung hồ sơ này, mong luật sư giúp đỡ

Hiện nay, tôi đang là giảng viên (viên chức) tại một trường đại học công lập ở Hà Nội. Tôi có nhu cầu tham gia vào hoạt động kinh doanh bằng cách trở thành thành viên góp vốn của công ty TNHH 2 thành viên do một người bạn tôi đứng tên thành lập công ty. Như vậy, theo quy định của pháp luật thì tôi có được thực hiện việc này không?

Tôi cùng 2 người bạn nữa thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH 2 thành viên, kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. 2 người bạn của tôi góp vốn bằng tiền mặt và tôi góp 2 tỷ bằng giá trị quyền sử dụng đất. Xin cho hỏi việc góp vốn của tôi như trên có hợp pháp hay không? Trong trường hợp tôi được góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì có phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty chúng tôi vừa thành lập hay không?

Công ty tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên kinh doanh trong lĩnh vực xây dựng. Hiện, chúng tôi đang có dự định hợp tác với một công ty cổ phần hoạt động trong cùng lĩnh vực để thành lập nên một doanh nghiệp mới chuyên về sản xuất và cung cấp vật liệu xây dựng, có trụ sở tại Hà Nội. Xin luật sư cho tôi hỏi, liệu chúng tôi có được thành lập doanh nghiệp không? Loại hình doanh nghiệp chúng tôi có thể thành lập là loại hình nào?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer