di chúc

Những bài biết cùng chủ đề 'di chúc'

Sau khi ông A chết, anh B đến văn phòng công chứng tự ý lập hợp đồng chuyển nhượng phần đất của mình được thừa kế cho ông C mà không thông báo gì cho những người con khác của ông A. Không hiểu sao công chứng viên đã công chứng hợp đồng chuyển nhượng này. Khi biết được, các người con cần phải làm thế nào để ngăn chặn việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của anh B cho ông C?

Mẫu di chúc

Theo quy định của Bộ luật dân sự, Thừa kế theo di chúc là việc dịch chuyển tài sản của người đã chết cho người khác còn sống theo quyết định của người đó trước khi chết được thể hiện trong di chúc. Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

Di chúc là sự thể hiện ý chí của một cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết và cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình

Điều 624 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định: “Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết”

Luật thừa kế là một trong những chế định thuộc Luật dân sự Việt Nam. Có thể thấy các tranh chấp liên quan đến thừa kế diễn ra khá nhiều. Tuy nhiên, các quy định của luật thừa kế lại không quá phức tạp.

Bố mẹ tôi trước đây được phân 1 căn nhà tập thể 3 gian/2 tầng (2 gian dưới, 1 gian trên) tổng diện tích sử dụng là 45 m2 từ năm 1984. Đến năm 1992 công ty đã bán thanh lý căn nhà trên cho gia đình tôi. Trong quá trình ở từ năm 1984 đến nay gia đình tôi có sử dụng lấn thêm phần đất tiếp giáp phía sau và đã đóng thuế đất đây đủ từ năm 1993 cho tổng diện tích mặt bằng là 94 m2.

Anh trai tôi 37 tuổi nhưng không có việc làm ổn định, thường xuyên nhậu nhẹt, cờ bạc, chơi lô đề thua hết hàng trăm triệu đồng. Cha mẹ tôi khuyên can không được nên quyết định viết giấy từ mặt, không coi anh là con, lập di chúc chỉ để lại tài sản cho tôi và em út.

Tháng 8 năm 2009 ông nội tôi qua đời, trước đó vài tháng ông tôi đã lập di chúc phân chia tài sản thừa kế. Trong di chúc ông tôi không chia di sản cho bác tôi. Đến tháng 11/2010 bác tôi khởi kiện ra toà đòi phải phân chia di sản cho bác tôi. Trong đơn bác tôi có nêu là "di chúc mà ông tôi để lại không có chứng thực của UBND nên được coi là không hợp lệ". Xin cho biết trong trường hợp di chúc không có chứng thực mà ông nội tôi để lại có được coi là hợp pháp theo quy định của pháp luật không?

Ông Trần Đình Bình và bà Nguyễn Thị Cúc có một người con duy nhất là anh Trần Trung Kiên . Năm 2006 anh Kiên vay của anh Tuấn Anh 30 cây vàng để dùng vào việc kinh doanh, nhưng do làm ăn thua lỗ anh Kiên không có khả năng trả nợ. Trong tình hình đó ông Bình và bà Cúc đã lập một di chúc chung có nội dung sau: " Toàn bộ tài sản của vợ chồng tôi đươc dùng vào việc thờ cúng, anh Kiên chỉ là người quản lý khối tài sản đó". Hỏi di chúc trên có được coi là hợp pháp không?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer