quyền sử dụng đất

Những bài biết cùng chủ đề 'quyền sử dụng đất'

Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

Chuyển quyền sử dụng đất

Tôi cùng 2 người bạn nữa thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH 2 thành viên, kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. 2 người bạn của tôi góp vốn bằng tiền mặt và tôi góp 2 tỷ bằng giá trị quyền sử dụng đất. Xin cho hỏi việc góp vốn của tôi như trên có hợp pháp hay không? Trong trường hợp tôi được góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì có phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty chúng tôi vừa thành lập hay không?

- Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo mẫu; - Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP; - Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.

- Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó; - Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

(NBCL) Cùng một diện tích đất, nhưng sau một thời gian dài khai phá và sử dụng, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ), thì bỗng nhiên 7.676m2 đất của gia đình ông Đỗ Văn Chà lại bị UBND huyện Nhơn Trạch cấp GCNQSDĐ cho người khác, khiến đại gia đình ông Chà đang sinh sống ổn định rơi vào tình cảnh lao đao.

Tôi có mua mảnh đất của anh A năm 2006, tại thời điểm đó chúng tôi chỉ mua đất bằng giấy viết tay có người làm chứng. Nay có tranh chấp thì Hợp đồng chuyển nhượng này có bị Tòa án tuyên vô hiệu hay không?

Anh trai tôi lấy vợ năm 2008. Năm 2009 anh tôi mua một mảnh đất tại thành phố Ninh Bình và hiện trên sổ chỉ đứng tên một mình anh trai tôi. Nay anh muốn cho tôi mảnh đất thì có bắt buộc phải được sự chấp thuận của chị dâu hay không? Anh cần phải làm thủ tục gì để sang tên mảnh đất cho tôi

Tôi là N. T. N địa chỉ Phường Yên Nghĩa, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Gia đình tôi có một diện tích đất là 38,80 m2 được cấp GCN quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở được cấp năm 2008 do cha mẹ tôi đứng tên và khoảng 30m2 là phần cơi nới cha mẹ tôi khai thác từ năm 1992 . Gia đình tôi có 03 anh chị em. Năm 2004, tôi có bỏ tiền ra xây dựng 03 căn nhà trên thửa đất đó

Luật sư cho tôi hỏi, trước đây nhà tôi có thửa đất 1.240m2 chưa có có sổ đỏ, sử dụng từ trước năm 1993 và có đóng thuế. Sau đó nhà tôi bán đất cho mấy hộ khác xây dựng nhà ở và có dành một lối đi chung cho tất cả các hộ. Năm 2016, UBND quận C, thành phố H có quyết định thu hồi đất ở khu vực đó để xây dựng dự án giao thông, bao gồm cả phần đất 1.240m2 chưa có sổ đó đó.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer