Câu hỏi :

Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh phân phối mỹ phẩm. Nay muốn mở thêm trung tâm đào tạo trang điểm bằng mỹ phẩm bên tôi buôn bán thì cần làm những thủ tục gì để có thể hoạt động hợp pháp.

bổ sung ngành nghê kinh doanh trong đăng ký kinh doanh

Trả lời :

Với câu hỏi của bạn, công ty Luật Sao Việt có câu trả lời như sau :

Cần những thủ tục gì để mở trung tâm đào tạo trang điểm ?

Đầu tiên, công ty phải xem trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty đã có ngành nghề giáo dục nghề nghiệp chưa ? Nếu chưa có, công ty bạn cần đăng ký bổ sung ngành nghề này vào đăng ký kinh doanh của công ty. Thủ tục và hồ sơ đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh, bạn tham khảo tại điều 49 nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp. Nếu trong giấy đăng ký kinh doanh đã có ngành nghề giáo dục nghề nghiệp, công ty bạn tiến hành thủ tục xin giấy chứng nhận đăng ký hoạt động được quy định tại thông tư 29/2011/TT-BLĐTBXH.

-         Điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dạy nghề được quy định tại khoản 2 điều 6 thông tư 29/2011/TT-BLĐTBXH về đăng ký hoạt động dạy nghề. Theo đó, bạn phải đáp ứng được những yêu cầu về cơ sở vật chất, thiết bị đào tạo, giáo trình, tài liệu đào tạo và đội ngũ giáo viên để đủ điều kiện mở thêm trung tâm dạy nghề.

-         Hồ sơ đăng ký hoạt động dạy nghề cho doanh nghiệp

Hồ sơ đăng ký hoạt động dạy nghề quy định tại Khoản 3 Điều 4 thông tư 29/2011 về đăng ký hoạt động dạy nghề bao gồm :

·        Công văn xin đăng ký hoạt động dạy nghề (theo mẫu)

·        Bản sao quyết định thành lập

·        Báo cáo thực trạng về các điều kiện bảo đảm cho hoạt động dạy nghề (theo mẫu)

·        Bản sao điều lệ hoặc quy chế tổ chức hoạt động.

Để trung tâm đào tạo trang điểm đi vào hoạt động thì công ty cần phải đáp ứng được các giấy tờ trên theo quy định của pháp luật

-         Thủ tục đăng ký cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động đào tạo nghề:

Bước 1 : Công ty bạn nộp 1 bộ hồ sơ đăng ký hoạt động dạy nghề tại Sở lao động thương binh & Xã hội nơi công ty đặt trụ sở chính. Trường hợp cơ sở đăng ký hoạt động dạy nghề có địa điểm khác với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương với trụ sở chính của công ty thì nộp một bộ hồ sơ tại Sở lao động thương binh xã hội nơi có phân hiệu/cơ sở cơ sở dạy nghề của công ty.

Bước 2 : Trong thời gian 15 ngày làm việc, từ ngày nhận đầy đủ bộ hồ sơ hợ lệ, Sở lao động thương binh xã hội tổ chức kiểm tra các điều kiện bảo đảm cho hoạt động dạy nghề và cấp giấy chứng nhận đăng ký dạy nghề.

Bước 3 : Trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động đào tạo nghề, Sở Lao động thương binh và Xã hội gửi bản sao giấy chứng nhận đăng ký hoạt động đào tạo nghề về tổng cục dạy nghề để quản lý chung

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn băn khoăn, nếu còn có điều gì thắc mắc, bạn vui lòng gọi điện trực tiếp đến Tổng đài tư vấn miễn phí 19006243 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer