Câu hỏi:

Tôi thành lập công ty cổ phần, nay muốn tiến hành thay đổi người đại diện pháp luật thì thủ tục cần những gì? Ngoài ra, công ty còn có 2 chi nhánh ở 2 tỉnh khác thì 2 chi nhánh này có bị ảnh hưởng khi thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty mẹ không? Nếu có thì cần làm thủ tục gì? Tôi cảm ơn.

HƯỚNG DẪN HỒ SƠ THAY ĐỔI NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT

Trả lời:

Thứ nhất: Cần tiến hành thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

- Thành phần hồ sơ:

1.      Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu còn hiệu lực của người đại diện theo pháp luật mới;

2.      Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

3.      Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;

4.      Biên bản về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;

5.      Quyết định về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;

6.      Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế;

- Số lượng hồ sơ: 02 bộ: 01 bộ nộp tại cơ quan đăng ký kinh doanh; 01 bộ lưu nội bộ công ty

- Thời hạn thực hiện thủ tục: 05 ngày làm việc.

- Lệ phí: 200.000 đồng

- Các chức danh của người đại diện theo pháp luật.

1.      Giám đốc;

2.      Tổng Giám đốc;

3.      Chủ tịch Hội đồng quản trị

Thứ hai: Thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty mẹ có ảnh hưởng đến chi nhánh công ty không?

Theo quy định tại Điều 31 Luật doanh nghiệp năm 2014 thì :

Đăng ký thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

Như vậy, có thể thấy việc thay đổi nội dung này chỉ là ở mặt pháp lý về giấy đăng ký kinh doanh chứ nó hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến hoạt động của các chi nhánh công ty. Tuy nhiên, khi thay đổi đăng ký kinh doanh do thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiêp, doanh nghiệp cần lưu ý những vần đề sau:

-         Đăng ký thông tin chủ tài khoản tại ngân hàng;

-         Thông báo với đối tác, bạn hàng, cơ quan bảo hiểm;

-         Đối với công ty có giấy phép sau thành lập như giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm, giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành, giấy phép kinh doanh dịch vụ vận tải, phòng cháy chữa cháy, an ninh trật tự phải thực hiện thủ tục thay đổi những giấy phép này vì trên giấy phép có thông tin về người đại diện theo pháp luật cũ;

-         Khi thay đổi người đại diện theo pháp luật gắn liền với việc chuyển nhượng vốn cho người đại diện theo pháp luật mới nên lưu ý thủ tục về kê khai thuế thu nhập cá nhân của người chuyển nhượng;

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer