Câu hỏi: Công ty tôi tháng 4 vừa rồi có họp đại hội đồng cổ đông và tại Đại hội có thống nhất nội dung thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp, tuy nhiên đến thời điểm hiện tại công ty chúng tôi chưa làm thủ tục thay đổi thông tin tại Sở kế hoạch và đầu tư. Vậy công ty tôi có bị phạt gì không?

Không thông báo địa chỉ trụ sở doanh nghiệp trong đăng ký kinh doanh

Trả lời:

Chào anh/chị, với câu hỏi của anh/chị Công ty Luật TNHH Sao Việt (Hotline: 0942 76 8282) xin trả lời như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2014 quy định trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp, doanh nghiệp phải đăng ký thay đổi tại cơ quan có thẩm quyền.

Căn cứ vào Điều 31 Nghị định 50/2016/NĐ-CP ngày 1/6/2016 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư theo đó hành vi không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 1 đến 30 ngày kể từ ngày có thay đổi thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng ; trong thời hạn từ 31 ngày đến 90 ngày kể từ ngày có thay đôi thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng ; trong thời hạn từ 91 ngày trở lên kể từ ngày có thay đôi thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

Như vậy, nếu công ty anh/chị đã tổ chức đại hội đồng cổ đông, có văn bản họp đại hội đồng cổ đông ghi nhận sự thay đổi trụ sở của doanh nghiệp nhưng đến thời điểm hiện tại doanh nghiệp chưa thông báothay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp thì công ty sẽ bị phạt vi phạm hành chính, mức phạt căn cứ vào số lượng thời gian doanh nghiệp vi phạm theo mức mà chúng tôi đã nêu trên

Công ty Luật TNHH Sao Việt (0942 76 8282) và Đại lý thuế Địa Nam (0946 97 8282): 

Dịch vụ thành lập doanh nghiệp trọn gói uy tín, giá rẻ

- Dịch vụ tư vấn kế toán, kê khai thuế, quyết toán thuế

- Dịch vụ hỗ trợ đăng kí chữ kí số

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer