Thành lập doanh nghiệp

Hiện tại tôi muốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên và 2 chi nhánh hạch toán phụ thuộc. Cho tôi hỏi: + Có thể tiến hành nộp hồ sơ thành lập công ty và thành lập chi nhánh cùng một lúc được không ạ? hay phải thành lập công ty xong rồi mới thành lập chi nhánh? Hồ sơ thành lập doanh nghiệp và chi nhánh như thế nào? + Chủ tịch HDTV và Giám đốc có thể đồng thời kiêm nhiệm giám đốc chi nhánh được không?

Tôi có dự định kinh doanh trong lĩnh vực nhà hàng tôi có hỏi mấy người bạn về lựa chọn loại hình để đăng ký kinh doanh, có người khuyên tôi nên chọn loại hình Hộ kinh doanh cá thể nhưng cũng có nhiều người khuyên tôi nên đăng ký kinh doanh dưới dạng công ty cho quy mô, bài bản mà phát triển. Tôi không hiểu sâu về luật, chỉ có cóp nhặt các kiến thức thu thập được.

Công ty tôi vừa nộp hồ sơ thành lập doanh nghiệp, tuy nhiên đến ngày hẹn lấy kết quả thì Phòng đăng ký kinh doanh trả hồ sơ yêu cầu bổ sung hồ sơ với lý do trụ sở công ty tôi đăng ký vi phạm khoản 11 Điều 6 Luật nhà ở năm 2014. Tôi chưa hiểu rõ về yêu cầu bổ sung hồ sơ này, mong luật sư giúp đỡ

Hiện nay, tôi đang là giảng viên (viên chức) tại một trường đại học công lập ở Hà Nội. Tôi có nhu cầu tham gia vào hoạt động kinh doanh bằng cách trở thành thành viên góp vốn của công ty TNHH 2 thành viên do một người bạn tôi đứng tên thành lập công ty. Như vậy, theo quy định của pháp luật thì tôi có được thực hiện việc này không?

Tôi cùng 2 người bạn nữa thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH 2 thành viên, kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. 2 người bạn của tôi góp vốn bằng tiền mặt và tôi góp 2 tỷ bằng giá trị quyền sử dụng đất. Xin cho hỏi việc góp vốn của tôi như trên có hợp pháp hay không? Trong trường hợp tôi được góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì có phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty chúng tôi vừa thành lập hay không?

Công ty tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên kinh doanh trong lĩnh vực xây dựng. Hiện, chúng tôi đang có dự định hợp tác với một công ty cổ phần hoạt động trong cùng lĩnh vực để thành lập nên một doanh nghiệp mới chuyên về sản xuất và cung cấp vật liệu xây dựng, có trụ sở tại Hà Nội. Xin luật sư cho tôi hỏi, liệu chúng tôi có được thành lập doanh nghiệp không? Loại hình doanh nghiệp chúng tôi có thể thành lập là loại hình nào?

Tôi cùng hai người bạn nữa cùng góp vốn dự định thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn chuyên sản xuất và kinh doanh đồ nội thất. Trong 3 người thì tôi và một người bạn đều góp vốn bằng tiền Việt Nam, người còn lại góp vốn bằng ngôi nhà và quyền sử dụng đất ở ngoại thành. Vậy xin luật sư hãy tư vấn cho tôi, việc định giá ngôi nhà và quyền sử dụng đất là tài sản góp vốn như trên được thực hiện thế nào? Hiện nay, chúng tôi đang muốn thuê một người là bạn của bạn tôi làm Giám đốc để quản lý công ty.

Cá nhân tôi hiện đang có nhu cầu thành lập nhà nghỉ tại Hà Nội nhưng chưa biết thủ tục thực hiện như thế nào? Vậy cho tôi hỏi thủ tục thành lập nhà nghỉ như thế nào. Tôi xin cảm ơn.

Tôi năm nay 30 tuổi, đã tốt nghiệp trường Đại học kinh tế Đại học Quốc gia Hà Nội và đang có ý định thành lập doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ. Tuy nhiên tôi chưa biết nên bắt đầu từ đâu và thực hiện như thế nào? Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn!

Công ty tôi là Công ty cổ phần và đang muốn thành lập một công ty con. Vậy xin hỏi: 1. Công ty tôi có thể trở thành Công ty mẹ trong trường hợp nào? 2. Đại hội đồng cổ đông hay HĐQT có quyền quyết định thành lập Công ty con trong trường hợp này?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer