Câu hỏi:

Công ty tôi sắp tới tổ chức cuộc họp Đại hội đồng cổ đông, tôi được giao nhiệm vụ thực hiện mời họp Đại hội đồng cổ đông. Vậy, tôi muốn nhờ công ty giải đáp giúp, vấn đề mời họp có được pháp luật điều chỉnh không? Và nếu có thì pháp luật hiện nay quy định về vấn đề này như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

(Hình ảnh mang tính minh họa)

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi Luật Sao Việt xin được giải đáp như sau:

Theo Điều 139 - Luật doanh nghiệp năm 2014, mời họp Đại hội đồng cổ đông phải tuân theo các quy định sau:

+ Thứ nhất: Về thời hạn mời họp

Người triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông phải gửi thông báo mời họp đến tất cả các cổ đông trong Danh sách cổ đông có quyền dự họp chậm nhất 10 ngày trước ngày khai mạc nếu Điều lệ công ty không quy định thời hạn dài hơn.

+ Thứ hai: Yêu cầu về Thông báo

Thông báo mời họp phải có tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp; tên, địa chỉ thường trú của cổ đông, thời gian, địa điểm họp và những yêu cầu khác đối với người dự họp.

Kèm theo thông báo phải gửi các tài liệu sau:

-  Chương trình họp, các tài liệu sử dụng trong cuộc họp và dự thảo nghị quyết đối với từng vấn đề trong chương trình họp;

-  Phiếu biểu quyết;

-  Mẫu chỉ định đại diện theo ủy quyền dự họp.

+ Thứ ba: Phương thức gửi thông báo

Thông báo được gửi bằng phương thức bảo đảm đến được địa chỉ liên lạc của cổ đông; đồng thời đăng trên trang thông tin điện tử của công ty và đăng báo hằng ngày của trung ương hoặc địa phương, khi xét thấy cần thiết theo quy định của Điều lệ công ty. Nếu công ty có trang thông tin điện tử, việc gửi tài liệu họp theo thông báo mời họp có thể thay thế bằng đăng tải lên trang thông tin điện tử của công ty. Trường hợp này, thông báo mời họp phải ghi rõ nơi, cách thức tải tài liệu và công ty phải gửi tài liệu họp cho cổ đông nếu cổ đông yêu cầu.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer