Câu Hỏi: Tôi đến nhà bạn chơi và cùng vài người đánh bài tá lả với số tiền chỉ một triệu đồng ( tổng số tiền trong tất cả những lần đánh) nhưng sao cũng bị công an phạt. Công an xã yêu cầu mỗi người chúng tôi nộp phạt 1.500.000 đồng và nói hành vi này có thể bị đi tù. Xin hỏi công an xử phạt và nói như vậy có đúng không?
 

Trả lời:

Chào bạn, Tổ Hình sự thuộc Công ty Luật TNHH Sao Việt đã nhận được câu hỏi của bạn, từ những thông tin nhận được, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:
Đối với hành vi đánh bạc

Hành vi đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đáp ứng các yếu tố cấu thành tội phạm được quy định tại Điều 249 Bộ luật hình sự 1999 (BLHS): tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc từ 2.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm). Bởi vậy việc công an nói với bạn hành vi này có thể bị đi tù là có cơ sở.

Nếu hành vi đánh bạc chưa đủ yếu tố cấu thành tội Đánh bạc thì người đánh bạc có thể bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

-> Như vậy, trong trường hợp của bạn, tổng số tiền đánh bạc của tất cả các lần tiền là 1 triệu đồng, với giá trị này tuy chưa đủ điều kiện để bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng theo quy định pháp luật thì sẽ bị xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Bởi vậy Công an xử phạt mỗi người 1.500.000 đồng là đúng theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, các bạn cũng cần lưu ý đến thủ tục và thẩm quyền khi xử phạt. 

Về thủ tục, căn cứ Điều 57 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì nếu không phải trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân thì phải có biên bản trước khi ra quyết định xử phạt hành chính.
Về thẩm quyền, tùy thuộc hành vi cụ thể thẩm quyền xử phạt sẽ khác nhau. Trong trường hợp xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc như của bạn, thẩm quyền xử phạt sẽ thuộc Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất (điểm b, khoản 3 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP). Những công an khác trong quá trình làm nhiệm vụ có quyền lập biên bản nhưng quyết định xử phạt hành chính phải do một trong những cá nhân có thẩm quyền vừa nêu trên ra quyết định mới hợp pháp.

Trân trọng.
Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer