Câu hỏi: 
Chào luật sư Sao Việt, gần đây dư luận rất quan tâm và bức xúc vụ việc nữ sinh V.A sinh viên năm 4 trường Đại Học Văn Hóa Hà Nội ném con sau khi sinh từ tầng 31 toà nhà HH2A khu chung cư Linh Đàm, phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai xuống đất tử vong. Vậy luật sư cho tôi hỏi nữ sinh này có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không?  Nếu có thì bị xử lý vì tội gì?

(Ảnh chụp tại hiện trường vụ việc)

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi, Luật sư Sao Việt có quan điểm tư vấn như sau:

Hành động vứt con sau khi sinh từ tầng 31 xuống đất của nữ sinh V.A là một hành động đáng lên án và gây bất bình trong dư luận. Không những thế, nó còn trái với thuần phong mỹ tục của Việt Nam và là là hành động vi phạm pháp luật nghiêm trọng. Để xử lý một cách nghiêm minh, đúng người đúng tội thì cơ quan điều tra cần làm rõ nguyên nhân dẫn đến cái chết của cháu bé và thời điểm bé tử vong.

Trường hợp 1:

Nếu như theo đúng lời khai của nữ sinh V.A là cháu bé đã chết trước khi bị ném xuống đất thì nữ sinh này phải đối diện với tội "Xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt" theo điều 319, Bộ luật hình sự 2015. Với tội danh này, nữ sinh năm thứ 4 trường Đại học Văn hoá có thể bị phạt tù đến 2 năm hoặc cải tạo không giam giữ từ 3 tháng đến 2 năm.

Điều 319. Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt:

“1.Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

b) Chiếm đoạt hoặc hủy hoại vật có giá trị lịch sử, văn hóa;

c) Vì động cơ đê hèn;

d) Chiếm đoạt bộ phận thi thể, hài cốt.”

Trường hợp 2:

Nếu cơ quan công an xác định cháu bé tử vong sau khi bị V.A ném xuống đất thì nữ sinh này sẽ phải đối diện với tội "Giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ" theo điều 124 Bộ Luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017). Mức hình phạt cao nhất mà nữ sinh này phải đối diện là 3 năm tù.

Điều 124. Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ:

“1. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com.

 

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer