Câu hỏi:
Chào Công ty luật TNHH Sao Việt. Tôi có một vấn đề muốn quý Công ty tư vấn như sau:
Tôi ký hợp đồng lao động 24 tháng và tham gia đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 8/2015 đến nay tại Công ty A, trước đó tôi chỉ làm các công việc thời vụ ở một số cửa hàng nên chưa tham gia bảo hiểm xã hội. Ngày 15/01/2016, tôi sinh con, vậy tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời:
Chào bạn vấn đề bạn hỏi Công ty chúng tôi có ý kiến như sau:
Khi sinh em bé, bạn chỉ được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng các điều kiện hưởng theo quy định của pháp luật.
Cụ thể: Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014, (sau được hướng dẫn bởi Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, Thông tư này sẽ có hiệu lực vào ngày 15/02/2016)  thì người lao động nữ khi sinh con được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng một trong các điều kiện sau:

  1. Đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc;
  2. Đã đóng đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

 
Và theo quy định tại Khoản 1 Mục II thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH, (sau được hướng dẫn bởi Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, Thông tư này sẽ có hiệu lực vào ngày 15/02/2016)  thì  thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:
- Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
- Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Thực tế:

  • Bạn sinh em bé vào ngày 15/01/2016 và tháng đó bạn có tham gia bảo hiểm xã hội nên theo quy định tháng 01/2016 có được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy 12 tháng trước khi sinh được xác định từ tháng 2/2015 – tháng 01/2016. Tính từ tháng 2/2015 – tháng 01/2016 thì bạn đã đóng vừa đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội. Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

               

  • Giả sử em bé chào đời vào ngày 14/01/2016, “chỉ một ngày trước” thì tình huống cũng sẽ khác. Tháng 01/2016  không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh, khoảng thời gian 12 tháng này được xác định là từ tháng 01/2015 – tháng 12/2015 và trong khoảng thời gian này bạn mới đóng được 05 tháng bảo hiểm xã hội nên bạn chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

 
Khoản tiền chế độ thai sản không phải con số quá lớn nhưng cũng đủ giúp bạn chăm sóc cho em bé tốt hơn. Chúc mừng bạn và gia đình.
 
Lưu ý: Trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày đi làm trở lại, bạn cần gửi giấy chứng sinh/giấy khai sinh (bản sao chứng thực) của em bé tới Công ty bạn làm việc để Công ty tiến hành làm thủ tục giải quyết chế độ thai sản sớm cho bạn.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer