Tư vấn luật dân sự

Chúng tôi có con chung được 5 tuổi. Chồng tôi không may bị mắc bệnh hiểm nghèo mất năm 2018, khi mất chồng tôi không để lại tài sản gì. Sau khi chồng tôi mất chồng tôi được trợ cấp theo chế độ trợ cấp mai táng và tuất hàng tháng theo quy định của pháp luật và khoản tiền hỗ trợ 12 tháng lương cơ bản theo ngân sách của Bộ quốc phòng, tổng cộng hơn 100 triệu đồng.

Gia đình tôi có 6 người là bố mẹ tôi, tôi và vợ, con tôi và em gái tôi. Bố mẹ tôi có vay ông bà H.T số tiền 565 triệu đồng để làm ăn nhưng thua lỗ không trả được nợ. Ông bà H. T đã khởi kiện ra Tòa án, Tòa án đã ra Bản án buộc bố mẹ tôi phải trả số tiền 565 triệu đồng và 314 triệu tiền lãi.

Tôi có nhu cầu vay vốn Ngân hàng để mở rộng sản xuất, kinh doanh, tài sản đảm bảo là mảnh đất 70m2 của vợ chồng tôi nhận chuyển nhượng năm 2015. Sau đó tôi có ký hợp đồng vay vốn 500 triệu trong thời hạn 02 năm. Nếu sau 02 năm đến thời thời hạn thanh toán mà tôi chưa trả được số tiền đó thì tài sản thế chấp của tôi sẽ bị xử lý như thế nào?

Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động từ 14 ngày trở lên trong tháng không phải đóng BHXH, BHYT tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

Chào luật sư, em có một câu hỏi. Em có tìm hiểu trên mạng về một trang page tư vấn vay tiền. Và em bị lừa số tiền 38tr em muốn hỏi nếu em muốn kiện họ thì em phải cần những gì ạ.

Hợp đồng thuê nhà là sự thỏa thuận giữa các bên (bên thuê nhà và bên cho thuê nhà), theo đó bên cho thuê giao tài sản là nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn do hai bên thỏa thuận và bên thuê phải trả tiền thuê.

Vợ chồng tôi được mẹ chồng cho 1 miếng đất trong thời kỳ hôn nhân. Sau đó, vợ chồng không hòa thuận nên có ý định ly hôn. Gia đình chồng hẹn tôi ra Phòng công chứng kí giấy thỏa thuận xác nhận không có tài sản chung cho dễ ly hôn.

Luật tiếp cận thông tin có hiệu lực thi hành ngày 01/07/2018, theo đó: Công dân được tiếp cận thông tin của cơ quan nhà nước (CQNN), trừ thông tin không được tiếp cận (quy định tại Điều 6) và thông tin được tiếp cận có điều kiện (quy định tại Điều 7).

Vợ chồng tôi góp tiền cùng với người anh mua một căn hộ chung cư là dạng nhà ở thương mại, vợ chồng tôi góp 700 triệu, anh tôi góp 200 triệu, vay ngân hàng 300 triệu.

Tôi là giáo viên dạy cấp 1 ,vì lợi dụng lòng tin của tôi mà 1 phụ huynh đã mượn tiền để giải quyết việc riêng và rủ làm ăn chung số tiền là 286 triệu đồng sau đó rất nhiều lần nói trả nhưng đều thất hứa.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer