Hỏi: Xin Luật sư cho tôi biết độ tuổi được phép kết hôn của nam, nữ hiện nay là bao nhiêu?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Công ty Luật TNHH Sao Việt xin giải đáp như sau:
Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì nam từ đủ 20 tuổi trở lên và nữ từ đủ 18 tuổi trở lên được coi là đủ tuổi kết hôn theo quy định pháp luật hôn nhân gia đình Việt Nam.
Ví dụ:
Anh A sinh ngày 11/12/1988  thì  sinh nhật lần thứ 20 là ngày 11/12/2008 thì bước sang ngày 12/12/2008 là đã đủ tuổi kết hôn rồi, trường hợp của nữ cách tính cũng tương tự.


Pháp luật hiện hành nghiêm cấm các hành vi tảo hôn (lấy vợ, lấy chồng khi một hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn như quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014).

Chế tài đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn được quy định như sau:

- Chế tài hành chính (Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP) :

"Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó."

- Chế tài hình sự (Điều 148 Bộ luật hình sự 1999 đã sửa đổi, bổ sung năm 2009)

"Điều 148. Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn

Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

a) Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;

b) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó."



Từ Khóa
Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer