Câu hỏi: Tôi và người chồng cũ đã thỏa thuận việc phân chia tài sản chung sau ly hôn là một căn nhà xây 03 tầng. Theo đó, tôi được sở hữu một nửa căn nhà và anh ấy sẽ tặng cho tôi nửa căn nhà trên. Vậy tôi xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? Tôi phải nộp những loại thuế hay phí gì?

Trả lời:
Khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định về các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân, trong đó có trường hợp:
Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau
Vợ chồng chị thỏa thuận chia tài sản chung sau khi ly hôn, khi hai anh chị không còn là vợ chồng nữa, do vậy không thuộc trường hợp được miễn thuế, chị vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân.
Các loại thuế, phí chị phải nộp cho Nhà nước khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở, bao gồm:
  • Thuế thu nhập cá nhân;
  • Lệ phí trước bạ nhà, đất.
Chúc Quý khách hàng luôn thành công!
Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer