Nội dung câu hỏi của bạn đọc:
Mẹ tôi mất, ba tôi cưới người vợ thứ 2 năm 2010 nhưng không có đăng ký kết hôn. Bố tôi và người vợ 2 về ở với nhau tại mảnh đất nhà tôi do bố tôi đứng tên (tôi đi làm xa nên rất lâu mới về nhà 1 lần) và có 2 người con. Năm 2015 bố tôi đột quỵ mất không để lại được di chúc. Nay tôi muốn hỏi là việc chia thừa kế mảnh đất kia sẽ được xử lý như thế nào?

 

Chia thừa kế mảnh đất cha sống cùng vợ hai
 

Phòng Dân sự - Công ty Luật TNHH Sao Việt trả lời câu hỏi của bạn đọc:
Bố bạn qua đời không để lại di chúc nên mảnh đất được chia thừa kế theo pháp luật.Theo quy định tại Điều 676, Bộ luật dân sự 2005 những người sau đây cùng ở hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn và được hưởng phần bằng nhau: cha đẻ, mẹ đẻ của bố bạn (nếu họ còn sống), cha nuôi, mẹ nuôi của bố bạn (nếu có và họ còn sống), con đẻ, con nuôi của bố bạn.
Người phụ nữ thứ ở với bố bạn không có đăng ký kết hôn nên pháp luật không công nhận là vợ , do đó không được hưởng thừa kế của bố bạn.
Hai người con chung của bố bạn với người phụ nữ đó là con đẻ của bố bạn nên hai người này là thừa kế của bố bạn.



Từ Khóa
Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer