Câu hỏi: Tôi có nhu cầu kinh doanh mặt hàng đồ gia dụng trên phạm vi toàn quốc; mỗi tỉnh, thành phố tôi sẽ mở một hoặc một số cửa hàng. Vậy xin hỏi tôi có thể thành lập các hộ kinh doanh cá thể đứng tên tôi ở các tỉnh, thành phố được không?

Hộ kinh doanh được kinh doanh tại bao nhiêu địa điểm?

Trả lời:

Chào bạn, với câu hỏi của bạn gửi, Công ty Luật Sao Việt giải đáp như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì mỗi cá nhân, hộ gia đình chỉ có thể thành lập 01 hộ kinh doanh cá thể trên phạm vi toàn quốc.

Khoản 1 điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định  Hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm

Theo đó, bạn chỉ có thể thành lập 01 hộ kinh doanh cá thể trên phạm vi toàn quốc. Trường hợp bạn đăng ký nhiều hộ kinh doanh cá thể thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 41 Nghị định 50/2016/NĐ-CP, cụ thể:

- Phạt tiền từ 3 triệu đồng – 5 triệu đồng

- Buộc làm thủ tục chấm dứt các hộ kinh doanh và chỉ được giữ lại 01 hộ kinh doanh duy nhất.

Trường hợp bạn muốn mở rộng phạm vi kinh doanh trên toàn quốc bạn có thể lựa chọn một trong các phương án sau:

Phương án 1Thành lập Công ty TNHH một thành viên do bạn làm chủ sở hữu tại 01 tỉnh, thành phố nhất định sau đó tại các tỉnh, thành phố khác bạn có thể thành lập chi nhánh Công ty.

Phương án 2: Thành lập các Công ty TNHH một thành viên do bạn làm chủ sở hữu  ở các tỉnh, thành phố.

Tuy nhiên, xét về cách thức tổ chức quản lý và hoạt động kinh doanh sau này thì bạn nên chọn phương án 1.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Chúng tôi, mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ tổng đài 19006243 để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer