Câu hỏi:

Kính gửi công ty Luật Sao Việt, tôi có một trường hợp mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Tôi được bạn tôi ủy quyền sang tên sổ đỏ một mảnh đất nhưng vì lý do cá nhân nên tôi không thể tiếp tục thủ tục này. Tôi có thể ủy quyền lại cho một người thứ ba thực hiện thủ tục này giúp tôi không? Mong nhận được sự phản hồi sớm từ luật sư. Tôi xin cảm ơn.

(Ảnh minh họa. Nguồn: Internet)

Trả lời:

Chào bạn, Luật Sao Việt xin được tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Điều 564 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:

a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;

b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu

Theo căn cứ trên thì bạn được phép ủy quyền lại cho người khác nếu đáp ứng được các điều kiện sau:

- Có sự đồng ý của bên ủy quyền hoặc do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

- Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

- Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.

Như vậy thì bạn hoàn toàn được phép ủy quyền lại cho người thứ ba nếu đáp ứng được các điều kiện nêu trên.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com.

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer