Cuối tháng 10/2018, vợ tôi sinh con. Từ khi kết hôn, vợ tôi chỉ ở nhà nội trợ và cũng không đóng BHXH mà chỉ có tôi đóng. Luật sư Sao Việt cho tôi hỏi, khi vợ tôi sinh, tôi có được hưởng chế độ thai sản nào không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Hình ảnh mang tính minh họa. Nguồn: Internet

Trả lời:

Chào bạn, với câu hỏi của bạn, Luật Sao Việt xin được giải đáp như sau:

Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con thuộc trường hợp được hưởng chế độ thai sản thì khi vợ bạn sinh, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản, cụ thể như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

-  05 ngày làm việc;

-  07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

-  Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

-  Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản nêu trên được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ bạn sinh con.

Theo Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con được quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

Đối với trường hợp chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do đó, nếu bạn đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con. Căn cứ theo Nghị quyết 49/2017/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2018 do Quốc hội ban hành thì hiện nay mức lương cơ sở là 1.390.000. Theo đó thì mức trợ cấp một lần của chồng bạn là 2.780.000 đồng.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc 0243 636 7896 hoặc E-mail: saovietlaw@vnn.vn.

 

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer