Đất Đai

Gia đình tôi có mảnh đất hơn 500m2, năm 2015 theo tiến độ dự án xây dựng khu đô thị mới thì mảnh đất này bị thu hồi. Gia đình tôi đã ở trên mảnh đất này từ những năm 1960 đến 1998 thì chuyển đi xây dựng nhà ở nơi khác.

Gia đình tôi có thửa đất đã xây nhà ở ổn định từ năm 1990, diện tích này đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, do phía trước nhà là bờ đê, nên gia đình tôi có bồi đắp để trồng cây và làm hàng rào. Hiện nay có dự án nhà nước muốn thu hồi phần đất đó, chúng tôi có được bồi thường gì không? Nếu có thì bồi thường như thế nào?

Em chào công ty Luật TNHH Sao Việt Hiện tại bố mẹ em có mua 1 căn hộ chung cư tại hà nội đã bàn giao xong căn hộ .Gần đây ban quản lý chung cư yêu cầu nộp hồ sơ làm sổ hồng. Bố mẹ em định chuyển hợp đồng nhà cho e để e đứng tên căn hộ đó ( cho e căn hộ) trước khi làm sổ hồng . Gia đình e phải làm trinh tự việc, chuẩn bị giấy tờ, thủ tục ở đâu.

Tôi đang có ý định mua nhà nhưng đang phân vân giữa mua chung cư hay nhà đất. Tôi muốn hỏi thủ tục mua nhà đất khác gì với thủ tục mua chung cư và việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà như thế nào?

Khi nhà nước thu hồi đất, nếu người sửu dụng đất có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại Điều 75 luật đất đai 2013 thì sẽ được bồi thường

Ký hiệu các loại đất theo mục đích sử dụng đất theo Luật đất đai 2013 và được hướng dẫn cụ thể tại phụ lục 01 TT 55/2013/TT-BTNMT

Từ ngày 1/1/2018, Chính phủ đã bổ sung thêm nhiều trường hợp được miễn, giảm tiền sử dụng đất.

Thưa luật sư, Anh(chị) cho Em hỏi một số câu hỏi về chuyển quyền sử dụng đất(đã có sổ đỏ) ạ.

Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

Năm 1960, ông T tham gia kháng chiến, mẹ ông T trước lúc mất khoảng năm 1965 có để để lại cho ông T một số diện tích đất giao cho con trai, con dâu khác trông nom giúp. Đến năm 1967, toàn bộ số ruộng đất của ông Vinh được giao cho Hợp tác xã X quản lý và sử dụng. Năm 1987, Hợp tác xã X giải thể, số đất của ông T được chính quyền xã chia cho một số hộ thiếu đất ở (có quyết định của UBND xã).

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer