Chào luật sư, tôi muốn hỏi về một sự việc như sau: Bạn của tôi có cho người khác vay tiền với lãi suất cao. Đến hạn trả tiền, người ta không trả được nợ thì bạn tôi có đến nhà người đó dọa để đòi tiền (bạn tôi chỉ chửi mắng chứ không xô xát hay đánh nhau gì cả). Nhưng sau đó người ta làm lớn chuyện, đi tố cáo lên công an nói rằng bạn tôi cho vay lãi nặng. Theo tôi được biết, bạn tôi cho người đó vay 50 triệu với lãi suất 2.500 đồng/1 triệu/1 ngày, thời hạn vay 1 tháng. Tôi muốn hỏi liệu bạn tôi có bị truy cứu hình sự về tội cho vay lãi nặng không? Mong được luật sư giải đáp!

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Sao Việt. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 2015

- Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật hình sự năm 2017.

- Bộ luật Dân sự năm 2015

2. Nội dung tư vấn:

Dựa theo thông tin bạn cung cấp, bạn của bạn hiện đang bị người khác tố cáo về tội cho vay lãi nặng. Về tội danh này, hiện nay tại Điều 201 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bởi điểm i khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi một số điều của Bộ luật hình sự năm 2017 có quy định như sau:

Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Căn cứ theo quy định nêu trên thì một người chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Cho vay lãi nặng” khi đáp ứng hai dấu hiệu cơ bản sau:

Một là, lãi suất cho vay phải “gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhật quy định trong Bộ luật dân sự”.

Mức lãi suất cho vay theo quy định tại Điều 468 Bộ luật Dân sự năm 20015, được xác định như sau:

Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”

Như vậy, mức lãi suất tối đa được xác định theo Bộ luật dân sự được xác định là 20%/năm của khoản tiền vay. Đối chiếu với quy định tại Điều 201 Bộ luật hình sự năm 2015 thì mức lãi suất cho vay để một người có thể phạm vào tội cho vay nặng lãi phải là 100%/năm  tương đương = 8,33%/tháng, tương đương = 0,277%/ngày.

Giả sử cho vay số tiền 1.000.000 đồng thì mức tiền lãi để có dấu hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính bằng = 0,277% ngày x 1.000.000 đồng= 2.770 đồng/ngày.

Xem  xét trong trường hợp người bạn của bạn, theo thông tin bạn cung cấp, người bạn của bạn có cho một người vay 50 triệu đồng trong thời hạn 01 tháng với cách tính lãi 2.500 đồng/1 triệu/1 ngày. Có thể thấy, trường hợp này, người bạn của bạn đang cho vay với mức lãi suất thấp hơn mức lãi suất mà Bộ luật hình sự quy định để bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cho vay lãi nặng. 

Hai là, người phạm tội thông qua hoạt động cho vay này đã “thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng” trở lên hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Về vấn đề này, do bạn chưa cung cấp thông tin đầy đủ nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn. Tuy nhiên, như đã đề cập, một người chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Cho vay lãi nặng khi đồng thời đáp ứng cả hai dấu hiệu nêu trên do đó bạn của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cho vay lãi nặng.

Trên đây là tư vấn của Luật Sao Việt đối với câu hỏi của bạn. Nếu trong quá trình thực hiện các thủ tục nếu gặp phải các vấn đề cần được giải đáp, bạn vui lòng liên hệ:

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật:

- CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT -            
"Sự bảo hộ hoàn hảo trong mọi quan hệ pháp luật"         

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900 6243

Địa chỉ tư vấn trực tiếp: Số 525B Lạc Long Quân, P. Xuân La, Q. Tây Hồ, Hà Nội

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email: congtyluatsaoviet@gmail.com

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer