Tư Vấn Luật Lao Động

Luật sư cho em hỏi, em đang xin vào làm nhân viên giao hàng của một công ty về thời trang. Công việc cụ thể là giao hàng trong nội thành Hà Nội. Công ty yêu cầu em phải đặt cọc 2 triệu để đảm bảo trách nhiệm giao hàng, vì hàng hóa của công ty giá trị cao. Nếu không đặt cọc thì chỉ có thể giao theo từng đơn ứng tiền trước, còn nếu chấp nhận đặt cọc thì được ký hợp đồng lao động. Cho em hỏi công ty yêu cầu vậy có đúng luật không?

Freelancer đang là xu hướng công việc được giới trẻ yêu thích, do tính linh hoạt về thời gian và địa điểm làm việc, cũng như thu nhập khá tốt so với mặt bằng chung hiện nay. Tuy nhiên, bên cạnh những ưu điểm của loại hình này thì công việc freelance cũng có nhiều vấn đề mà các bạn trẻ khá lăn tăn, đó là thuế thu nhập cá nhân và việc đóng BHXH. Hãy cùng tìm hiểu vấn đề này trong bài viết sau đây của Luật Sao việt nhé!

Tôi làm việc trong công ty sửa chữa, bảo dưỡng máy công trình. Tháng trước, công ty tôi nhận sinh viên mới ra trường vào làm, do chưa có kinh nghiệm nên một trong số các nhân viên mới này đã làm chập cháy hệ thống khiến toàn công ty phải ngừng việc để sửa sang lại xưởng. Vậy xin hỏi trong trường hợp này thì chúng tôi nghỉ có được trả lương cho những ngày ngừng việc không? Nếu có thì mức được trả là bao nhiêu?

điểm b khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 quy định hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Em đang làm nhân sự tại một công ty TNHH hai thành viên có trụ sở tại Hà Nội. Hiện tại, em có một thắc mắc cần được giải đáp như sau: Giám đốc là người đại diện pháp luật đồng thời là Chủ tịch Hội đồng thành viên của công ty. Vậy em có cần làm Hợp đồng lao động cho Giám đốc công ty em không và nếu có thì ai là người ký kết hợp đồng?

Bạn tôi là du học sinh người Lào, sang Việt Nam học theo chương trình trao đổi DHS, nay muốn đi làm thêm để trải nghiệm và có thêm thu nhập. Vậy du học sinh muốn làm việc tại Việt nam có phải xin giấy phép lao động không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Mong được LS hướng dẫn ạ.

Bạn tôi là du học sinh người Lào, sang Việt Nam học theo chương trình trao đổi DHS, nay muốn đi làm thêm để trải nghiệm và có thêm thu nhập. Vậy du học sinh muốn làm việc tại Việt nam có phải xin giấy phép lao động không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Mong được LS hướng dẫn ạ.

Tôi cùng 2 người nữa được công ty A thuê dọn vệ sinh văn phòng định kỳ 2 lần/tuần, thời hạn làm việc 6 tháng. Vài hôm trước bộ phận nhân sự công ty cũng soạn thảo và đưa cho chúng tôi hợp đồng lao động nhưng thay vì đưa cho

Tôi vừa sinh em bé và đang trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng. Cuối năm nay, vợ chồng tôi dự định sẽ xin nghỉ phép năm để đưa con về quê thăm ông bà nội, ngoại. Theo tôi được biết người lao động làm việc đủ 12 tháng

Em là sinh viên mới ra trường và đang thử việc tại 1 công ty với thời gian thử việc là 2 tháng, mức lương 8 triệu đồng, thử việc 85% lương. Nhưng vì môi trường làm việc toxic nên em muốn nghỉ việc khi mới làm được hơn 1 tháng. Khi trao đổi với người quản lý thì họ nói nếu thử việc nghỉ giữa chừng sẽ không được trả lương và phải báo trước 7 ngày. Em muốn hỏi như vậy có đúng pháp luật không. Nếu công ty không đúng thì bị xử lý như thế nào?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer