Tư Vấn Luật Lao Động

Em là sinh viên mới ra trường và đang thử việc tại 1 công ty với thời gian thử việc là 2 tháng, mức lương 8 triệu đồng, thử việc 85% lương. Nhưng vì môi trường làm việc toxic nên em muốn nghỉ việc khi mới làm được hơn 1 tháng. Khi trao đổi với người quản lý thì họ nói nếu thử việc nghỉ giữa chừng sẽ không được trả lương và phải báo trước 7 ngày. Em muốn hỏi như vậy có đúng pháp luật không. Nếu công ty không đúng thì bị xử lý như thế nào?

Thông thường, khi người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại thì sẽ được người sử dụng lao động bồi dưỡng bằng hiện vật. Tuy nhiên để được bồi dưỡng bằng hiện vật, người lao động phải đáp ứng một số điều kiện theo quy định

Theo quy định pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động năm 2015, khi người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại thì sẽ được người sử dụng lao động bồi dưỡng bằng hiện vật.

Tôi làm bên bộ phận hành chính nhân sự ở công ty, có ký hợp đồng lao động 5 năm, trong suốt thời gian làm việc ở đây tôi đều được đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Tôi nghe nói khi nghỉ việc thì người lao động sẽ được trả một khoản tiền trợ cấp thôi việc. Nhưng phía công ty không trả cho tôi, họ bảo tôi đã được đóng bảo hiểm trong suốt thời gian làm việc ở đây nên không được trả tiền trợ cấp thôi việc. Điều này có đúng không thưa Luật sư?

Người lao động sang nước ngoài làm việc, khi hết hạn hợp đồng có được tự ý ở lại không?

Đây là một trong những nội dung được đề cập tại Điều 4 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 73 Nghị định 35/2022/NĐ-CP, khoản 1 Điều 49 Nghị định 10/2024/NĐ-CP. Theo đó kể từ ngày 25/3/2024, việc báo cáo tình hình sử dụng lao động đối với khu công nghệ cao được thực hiện như sau:

Tôi làm trong khu công nghiệp. Đợt này kinh tế khó khăn, lượng tiêu thụ hàng ít nên cũng không có mấy việc, công ty tôi đã cho người lao động nghỉ luân phiên để duy trì việc làm. Tôi xin hỏi nếu phải nghỉ việc luân phiên do công ty không có việc thì chúng tôi được trả lương thế nào?

Tôi mới ứng tuyển vào vị trí nhân viên hành chính nhân sự ở một tập đoàn, thời gian thử việc 2 tháng. Trong thời gian thử việc này, tôi có ký hợp đồng thử việc nhưng lại không được đóng bảo hiểm xã hội. Vậy xin hỏi nếu công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên thử việc thì có bắt buộc phải trả thêm một khoản tiền đóng bảo hiểm vào lương thử việc cho tôi không?

Tôi muốn hỏi trường hợp bị tai nạn trên đường từ nhà đến công ty thì giải quyết chế độ như thế nào? Xin cảm ơn.

Tôi năm nay 65 tuổi đã nghỉ hưu nhưng vẫn đi làm, vậy tôi có bị cắt lương hưu không? Đã nghỉ hưu, đi làm có được ký HĐLĐ và đóng BHXH nữa không?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer