Tư Vấn Luật Đất Đai

Ngày 13/02/2021, tôi có nhận chuyển nhượng một mảnh đất từ anh Bình. Tôi được biết rằng, mảnh đất này trước đây đã xảy ra tranh chấp về hợp đồng cho mượn đất giữa anh Bình và bà An đến mức họ phải kiện nhau ra tòa. Cuối năm 2020, Tòa sơ thẩm tuyên anh Bình có quyền sử dụng đất trên và anh ấy cũng đã được cấp GCNQSDĐ nên tôi mới nhận chuyển nhượng mảnh đất tại văn phòng công chứng. Nhưng không lâu sau, bà An đã kháng cáo bản án sơ thẩm và kết quả tòa phúc thẩm tuyên hủy bản án sơ thẩm

Luật đất đai 2024 sẽ phát sinh hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 (Trừ Điều 190 và Điều 248 Luật Đất đai 2024 có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 4 năm 2024). Theo đó, những điều kiện đối với quyền sử dụng đất được dùng để góp vốn cũng sẽ thay đổi so với Luật đất đai 2013.

Sổ đỏ nhà tôi được cấp đầu năm 2014, trong đó có một phần diện tích đất thuộc hành lang an toàn đường bộ. Nay nhà nước mở rộng đường, có mở rộng thêm 3,5 m nhưng không thu hồi vào đến phần đất trong sổ nhà tôi. Theo thông báo thì nhà tôi không được bồi thường, nhưng tôi nghe nói vẫn có thể được bồi thường nếu không thu hồi đất trong hành lang an toàn. Vậy trường hợp của nhà tôi như thế nào? Mong LS tư vấn.

Sổ đỏ nhà tôi được cấp đầu năm 2014, trong đó có một phần diện tích đất thuộc hành lang an toàn đường bộ. Nay nhà nước mở rộng đường, có mở rộng thêm 3,5 m nhưng không thu hồi vào đến phần đất trong sổ nhà tôi. Theo thông báo thì nhà tôi không được bồi thường, nhưng tôi nghe nói vẫn có thể được bồi thường nếu không thu hồi đất trong hành lang an toàn. Vậy trường hợp của nhà tôi như thế nào? Mong LS tư vấn.

Vợ chồng tôi có duy nhất một căn hộ tại Hoàng Mai (Hà Nội), do 2 vợ chồng tôi cùng đứng tên. Nay vì chồng chuyển công tác vào Đà Nẵng nên chúng tôi dự định mua một căn nhà khác ở Đà Nẵng. Hiện tại chưa bán được nhà nên tôi dự định vay tiền mua nhà trước, khi nào bán được căn hộ thì trả nợ sau.

Hiện nay, điều kiện để tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được quy định tại Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Theo luật hiện hành, cá nhân có quyền kinh doanh môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề và đăng ký nộp thuế còn khi thành lập doanh nghiệp thì doanh nghiệp phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ

Xin luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi: Vợ chồng tôi góp tiền cùng bố mẹ chồng để mua một căn nhà, sổ đỏ đứng tên cả vợ chồng tôi. Nay vì xích mích khi sống chung nên vợ chồng tôi muốn ra ngoài ở riêng và muốn bán phần sở hữu của mình trong căn nhà chung này để lấy tiền mua chung cư. Tuy nhiên bố mẹ chồng tôi không đồng ý. Tôi muốn hỏi vậy chúng tôi phải làm thế nào để bán phần tài sản của mình?

Tới đây, Luật đất đai 2024 sẽ chính thức có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2025, do Quốc hội khóa XV thông qua ngày 18/01/2024, tại Kỳ họp bất thường lần thứ 5. Chính vì vậy, ở thời điểm hiện tại, các thủ tục liên quan đến đất đai trong đó có thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất vườn lên đất ở vẫn được áp dụng theo quy định của Luật Đất đai 2013.

Cơ quan tiếp nhận, giải quyết hồ sơ có trách nhiệm thực hiện các trình tự, thủ tục hành chính về đất đai theo quy định của pháp luật về đất đai; trường hợp cần phải kiểm tra, xác minh làm rõ hoặc do nguyên nhân khác mà không trả kết quả giải quyết hồ sơ theo đúng quy định về thời gian

Chuyện hàng xóm xây nhà, nghe thì có vẻ chẳng liên quan gì đến quyền lợi của mình, nhưng nếu có nhà hàng xóm sát vách xây nhà, bạn sẽ hiểu được việc chẳng liên quan này thực tế lại gây nên rất nhiều bất cập. Quyền lợi của bạn chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng khi hàng xóm thực hiện “Quyền xây nhà” của họ. Vậy làm thế nào để bảo vệ quyền lợi của mình trong trường hợp bất đắc dĩ này?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer