Nhà ở xã hội

Những bài biết cùng chủ đề 'Nhà ở xã hội'

Cháu vừa đỗ đại học và sắp chuyển lên Hà Nội, cháu muốn hỏi sinh viên đại học có được thuê nhà ở xã hội trong thời gian học đại học không ạ?

Vì là đối tượng nhà ở đặc biệt do đó nhà ở xã hội có thủ tục thuê, thuê mua khác biệt lớn so với nhà ở thông thường. Trong phạm vi bài viết này, Luật Sao Việt hướng dẫn Quý khách hàng quy trình, thủ tục mua/ thuê/ thuê mua nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật.

Mẫu số 02. Mẫu Hợp đồng thuê nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng không sử dụng nguồn vốn quy định tại khoản 1 Điều 53 Luật Nhà ở năm 2014 (Ban hành kèm theo Thông tư số 09/2021/TT-BXD ngày 16/8/2021 của Bộ Xây dựng)

Mẫu Hợp đồng mua bán nhà ở xã hội không sử dụng nguồn vốn quy định tại khoản 1 Điều 53 Luật Nhà ở năm 2014 (Ban hành kèm theo Thông tư số 09/2021/TT-BXD ngày 16/8/2021 của Bộ Xây dựng)

Những ngày vừa qua, trên địa bàn thành phố Hà Nội, Sở Xây dựng và UBND các quận, huyện đã phát hiện nhiều dự án nhà ở xã hội có hiện tượng đập thông 2 căn hộ để mở rộng diện tích, cho ở nhờ, cho thuê lại, thậm chí nhiều căn hộ trong tình trạng bỏ trống, không có người sử dụng.

Nhà ở xã hội là loại hình nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước dành cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của pháp luật như người có công với cách mạng, hộ gia đình nghèo, cận nghèo, người có thu nhập thấp, hộ gia đình tại nông thôn thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai,…Vậy trường hợp cá nhân không thuộc diện được hưởng chính sách hỗ trợ có thể mua nhà ở xã hội không

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước dành cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của pháp luật. Do đó, khác với loại nhà ở thông thường, việc mua bán nhà ở xã hội phải đảm bảo các điều kiện cần và đủ nhất định

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật nhà ở. Nhà nước sẽ hỗ trợ cho các dự án nhà ở xã hội, người mua nhà sẽ được hưởng mức giá ưu đãi hơn so với những căn hộ thuộc diện thương mại.

Tôi và vợ mới cưới nên được mua cho một căn nhà ở xã hội tại tỉnh Bình Dương. Tuy nhiên, nhà này khá xa trung tâm trong khi vợ chồng tôi làm việc trong nội thành, chưa kể khi dọn về ở mới thấy nhiều bất tiện. Chúng tôi đang dự tính bán căn nhà mới mua để thuê hoặc mua nhà ở nơi khác thuận tiện hơn, tuy nhiên khi hỏi thăm một vài người bạn thì được biết nhà ở xã hội không được bán lại. Vậy Luật sư cho hỏi trường hợp của gia đình tôi có được bán lại nhà hay không?

Ở các nước, hình thức phổ biến nhất là loại nhà ở xã hội cho thuê và nhà ở xã hội bán trả góp dài hạn 20-30 năm, nhưng không có loại nhà ở xã hội bán thu tiền ngay như ở nước ta.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer