Tư Vấn Luật Đất Đai

Do cần tiền gửi cho anh trai làm ăn nên mẹ em ở dưới quê có nhờ chị họ em thế chấp sổ đỏ đất rừng vay tiền ngân hàng, nhưng trong quá trình làm thủ tục vay, chị ta bảo phải có cả sổ đỏ nhà ở mới vay được. Do mẹ em không hiểu biết nên đưa sổ đỏ nhà em cho chị ta và nhận lại được đủ số tiền vay. Tuy nhiên, thời gian sau gia đình em nhận được tin sổ đỏ nhà em bị đem đi cầm cố vay tín dụng đen còn sổ đỏ đất rừng thì dùng vay ngân hàng, mẹ em và chị ta không ký bất cứ giấy uỷ quyền nào.

Tôi và nhà hàng xóm có tranh chấp về ranh giới đất, hai bên đã hòa giải thành công và nhà tôi chấp nhận trả thêm tiền cho hàng xóm để lập ranh giới mới. Nay tôi muốn làm thủ tục đăng ký biến động đất đai thì được biết đã có quy định mới ban hành, vậy thủ tục đăng ký trong trường hợp của tôi có thay đổi gì không? Mong LS hướng dẫn giúp.

Tôi có ý định mua 1 căn nhà 5 tầng tại quận Hoàng Mai, qua trao đổi với bên môi giới nhà đất thì khi làm hợp đồng mua bán, tôi và chủ nhà sẽ lập hợp đồng mua bán và thực hiện giao tiền tại văn phòng thừa pháp lại. Khi tôi hỏi về vấn đề công chứng hợp đồng thì bên môi giới nói rằng hợp đồng tại văn phòng thừa phát lại cũng có hiệu lực như văn phòng công chứng mà chi phí còn rẻ hơn. Tôi rất phân vân liệu có đúng là như thế không? Mong LS tư vấn

Tôi đang có tranh chấp về đất đai với hàng xóm tại Tòa án, hiện tại phía tòa án gửi cho tôi thư triệu tập tham gia buổi hòa giải để tiến hành hòa giải. Cho tôi hỏi tranh chấp đất đai có bắt buộc phải hòa giải tại Tòa không?

Mẹ tôi đơn thân nuôi ba anh em ăn học thành tài. Năm 2022, mẹ mất và để lại di chúc chia di sản thừa kế cho các con, trong đó có 1 thửa đất ở tại thành phố Bắc Giang. Diện tích của thửa đất vào khoảng 105m2. Gia đình chúng tôi đã bàn bạc và mong muốn có thể tách thửa mảnh đất này. Xin hỏi Luật Sao Việt, giờ tôi muốn làm sổ đỏ thì thủ tục tách thửa được quy định như thế nào?

Đất nông nghiệp bỏ hoang, không sử dụng bao nhiêu năm sẽ bị thu hồi? Đây có lẽ là băn khoăn của rất nhiều người nhất là những ai đang có ý định tạm dừng sản xuất nông nghiệp để lựa chọn những công việc khác có mức thu nhập cao hơn để mưu sinh.

Tôi tên là Thanh. Vợ chồng tôi có ba người con 1 trai và 2 con gái. Chồng tôi đã mất vào năm 2011. Vợ chồng tôi có tài sản là nhà và đất tại huyện Lập Thạch, tỉnh Vĩnh Phúc đã được cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (QSDĐ) năm 2003. Năm 2010, chúng tôi có họp gia đình chuyển giao tài sản thừa kế là QSDĐ trên cho các con và giao cho chị Yến (con gái cả) đứng tên tài sản trên để quản lý, thờ cúng.

Tôi muốn hỏi một vấn đề như sau: Mảnh đất bố mẹ tôi đang canh tác đã nợ tiền sử dụng đất nhiều năm nhưng gia đình vẫn chưa có điều kiện để trả. Đợt vừa rồi bên xã xuống làm việc và cán bộ xã có nói nếu không nộp trong năm nay thì sẽ bị thu hồi. Vậy cho tôi hỏi nợ tiền sử dụng đất bao nhiêu năm thì bị Nhà nước thu hồi?

Hiện nay, việc xác định diện tích đất ở đối với trường hợp đất có xen lẫn vườn ao được quy định tại Điều 103 Luật đất đai 2013 và được hướng dẫn tại Điều 24 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Gia đình tôi năm 2009 có mua lại một mảnh đất nông nghiệp của người quen, mảnh đất này ngay cạnh thửa ruộng của gia đình tôi nên được ghép chung (tổng diện tích 2 mảnh đất thì vượt hạn mức) và gia đình đã sử dụng từ thời điểm đó đến bây giờ. Tôi được biết một phần đất thuộc mảnh đất của gia đình tôi nằm trong diện bị thu hồi để phục vụ việc xây đường tránh. Vậy khi được bồi thường thì sẽ được bồi thường như thế nào? Việc bồi thường phần đất trong và vượt hạn mức có được như nhau không?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer